Tanesco waagizwa kutunza maji Mtera

KATIBU Mkuu Wizara ya Nishati na Madini, Omar Chambo amewataka wataalamu wa Shirika la Umeme (Tanesco) kuhakikisha maji yanayoingia katika bwawa la uzalishaji umeme la Mtera yanatunzwa katika kipindi chote cha mwaka ili kuzalisha umeme kwa mwaka mzima.

Katibu Mkuu aliyasema hayo baada ya kufanya ziara katika bwawa hilo lililopo mpakani mwa mikoa ya Iringa na Dodoma ili kukagua kina cha maji pamoja na kuzungumza na wafanyakazi wanaosimamia uzalishaji wa umeme.

“Kweli tumeona bwawa limekauka maji ila wataalamu mna uwezo wa kutunza maji mwaka mzima kwa kutumia utaalamu wenu kuhakikisha maji huko yanakotoka hayatumiwi vibaya. Lazima kuwe na utaalamu wa ugawaji bora wa maji, ninyi wataalamu ndio muwasaidie wakulima suala hili ili kusiwe na upungufu wa maji ya kuzalisha umeme,” alisema Chambo.

Aliiagiza Tanesco kuunda timu ya wataalamu itakayohusisha wadau kutoka sekta mbalimbali zikiwemo kilimo, mifugo, maliasili, mazingira, serikali za mitaa na taasisi zisizo za kiserikali ili kuja na njia mbadala itakayowezesha nchi kuwa na matumizi endelevu ya maji kutoka katika vyanzo vinavyopeleka maji katika bwawa hilo la Mtera.

“Mmekabidhiwa dhamana hii, msibweteke na kusubiri matokeo, undeni timu za kutatua changamoto za maji, sisi ni wataalamu hivyo lazima tushauri. Tumepoteza megawati 80 kutokana na bwawa hili kuzima mitambo ya uzalishaji umeme, hizi ni megawati nyingi kupotea katika Gridi ya Taifa, hivyo tusifanye mzaha katika utatuzi wa jambo hili,” alieleza Chambo.

Katibu Mkuu huyo pia aliwataka wataalamu hao kuzingatia maadili katika utekelezaji wa majukumu yao ya kila siku katika bwawa hilo na kutumia utaalamu wao katika kusaidia nchi na si vinginevyo.

Awali, akitoa taarifa ya kituo hicho cha Mtera, Meneja Uzalishaji Umeme wa Maji nchini, Anthony Mbushi alieleza maji katika bwawa la Mtera hukauka kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo upatikanaji wa mvua kidogo, na kuongezeka kwa matumizi ya maji ambayo si endelevu akitolea mfano kuongezeka kwa shughuli za kilimo ambapo mpaka sasa jumla ya ekari 21,000 zinatumia maji hayo kwa umwagiliaji.

Alitaja sababu nyingine kuwa ni mvuke ambao huchangia asilimia 25 ya upotevu wa maji hayo na kueleza kuwa bwawa hilo hupata maji kutoka mto Ruaha mkubwa, mto Ruaha Mdogo na mto Kisigo.

Bwawa la Mtera linalozalisha umeme wa kiasi cha megawati 80, lilisimamisha uzalishaji Oktoba 7, mwaka huu baada ya kiwango cha maji katika bwawa kufika chini ya mita 690. Endapo umeme utazalishwa chini ya kiwango hicho, upepo huweza kuingiza katika mitambo ya uzalishaji umeme na hivyo kusababisha uharibifu.